ขอคำแนะนำ สำหรับ การฝึกมโนมยิทธิค่ะ
krittapron - 2/6/09 at 13:37

ไม่เคยฝึกมโนมยิทธิเลย แต่เคยฝึกแบบพุทโธ ถ้าต้องการฝึกแบบมโนมยิทธิครั้งแรกต้องทำยังไงถึงจะถูกต้องที่สุด รบกวนตอบให้หน่อยนะคะ จะเริ่มการฝึกครั้งแรกที่บ้านได้มั้ย

อุลตร้าแมนชาตรี - 2/6/09 at 14:50

ฝึกครั้งแรกต้องฝึกกับครูครับ ให้เริ่มด้วยการภาวนา นะมะ พะธะ ให้เคยชินก่อนที่จะไปฝึก

ส่วนถ้าจะปฏิบัติอานาปาฯ ก็ภาวนาพุทโธตามปรกติครับ

บ้านต้นไม้ - 12/9/09 at 18:49

ถ้าไม่สามารถไปฝึกที่วัดท่าซุงได้ด้วยความจำเป็นหลายอย่าง ดิฉันอยู่ที่ จ.สกลนคร ช่วยแนะนำสถานที่ฝึกที่อยู่ใกล้ที่สุดให้ด้วยคะ

webmaster - 12/9/09 at 19:50

ทางภาคอีสาน ถือว่า "ศูนย์โคราช" ใกล้ที่สุดครับ เพราะหลวงพ่อเจ้าอาวาสนำทีมพระวัดท่าซุงและครูฝึกไปด้วย ตรวจดูกำหนดการเดินทางได้ที่กระทู้เดือนกันยายนครับ

Pinn - 12/9/09 at 20:08

แล้วที่เชียงใหม่มีศูนย์ฝึกบ้างไหมคะ ขอบคุณค่ะ