Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 18/1/12 at 17:33 [ QUOTE ]

อยากขอความรู้เรื่องพระคำข้าว ครับ

กราบนมัสการหลวงพี่และทีมงานในเวบครับ

เผอิญผมได้ไปอ่านพบข้อเขียนของสมาชิกของเวบๆ นึง ว่า พระคำข้าวของหลวงพ่อมีรุ่นติดเกศา พร้อมทั้งลงรูปให้ดูด้วยว่ามีเกศาของหลวงพ่อติดอยู่จริงๆ

เนื่องจากผมเข้าวัดท่าซุงมาก็ทันสมัยหลวงพ่อยังทรงขันธ์ 5 อยู่ ยังไม่เคยเห็น เคยได้ยินมาก่อนเลยว่า ทางวัดจะมีพระคำข้าวรุ่นติดเกศา รุ่นนี้อยู่ อาจเป็นได้ที่มีแต่ส่วนน้อยเลยทำให้ลูกศิษย์ส่วนใหญ่ไม่ทราบกัน

จึงอยากมาขอความกระจ่างเกี่ยวกับเรื่องนี้กับหลวงพี่และทางทีมงานของวัด ครับ

ขอกราบนมัสการด้วยความเคารพอย่างสูง

วรรณชัย งามวงศ์วรรณ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 18/1/12 at 17:46 [ QUOTE ]

ขอเพิ่มเติมอีกนิด นะครับว่า นอกจากพระคำข้าวแล้วก็ยังมีพระหางหมากติดเกศา ด้วย นะครับ

อยากขอความรู้ที่แท้จริงว่า จริงๆแล้ว ทั้งพระคำข้าวและพระหางหมากมีรุ่นติดเกศา ออกมาจากวัดท่าซุง เองหรือป่าวครับ

[*] posted on 18/1/12 at 20:31 [ QUOTE ]

ผมก็เข้าวัดมานานตั้งแต่ ปี 26 ก็ไม่เคยได้ยินหรือเห็นเลยนะครับในหนังสือสมบัติพ่อให้ ก็ไม่มี มีแต่รุ่นบรรจุพระธาตุ แค่นั้นเอง (คงเป็นของปลอมละครับ)

[*] posted on 19/1/12 at 16:12 [ QUOTE ]

ถ้าใช้คำว่ารุ่นติดเกศา ทำให้เข้าใจว่านำเกศามาแปะไว้ที่องค์พระ แบบนี้น่าจะไม่มีนะครับ แต่เท่าที่ทราบการสร้างพระคำข้าวมีการนำเกศาหลวงพ่อผสมลงไปในเนื้อพระ แต่ด้วยจำนวนการสร้างที่มากมาย ทำให้เกศาจะมีอยู่ในพระบางองค์ครับ บางองค์ก็ฝังอยู่ในพระมองไม่เห็น บางองค์ก็โผล่ออกมาให้เห็นได้ครับ ชัดบ้างไม่ชัดบ้างครับ ซึ่งไม่มีการแยกรุ่นเกศาออกมาต่างหากครับ

ถูกผิดประการใด ขออภัยครับ

[*] posted on 20/1/12 at 01:42 [ QUOTE ]

ถ้ามีการผสมเกศาของหลวงพ่อลงในส่วนผสมของพระคำข้าวจริง ๆ คิดว่าคงจะเป็นแบบนั้นนะครับ แต่ว่า ยังไม่เคยได้ยินข่าวว่ามีการใส่เกศาของหลวงพ่อท่านลงไปเลย ในหนังสือสมบัติพ่อให้ก็ไม่ได้มีระบุไว้แบบนั้น

ไปอ่านกระทู้ในเวบนั้นอีกที เขาไม่ใช้คำว่ารุ่นติดเกศา นะครับ แค่ว่ามีเกศา มีในพระคำข้าวรุ่น 1 และ พระหางหมากมีเกศา

[*] posted on 23/1/12 at 05:46 [ QUOTE ]

ได้กราบเรียนตรวจสอบกับหลวงพี่ (รุ่นเก่า) ที่ตึกรับแขกแล้ว ท่านบอกว่า พระคำข้าว และพระหางหมาก มีอยู่รุ่นหนึ่งที่ผสมเส้นเกศาของหลวงพ่อไปด้วย ส่วนหนังสือสมบัติพ่อให้ไม่ได้ระบุในรายละเอียดเท่านั้นครับ

ทีมงานฯ

[*] posted on 11/2/12 at 01:16 [ QUOTE ]

ขอบคุณมากครับ ได้ความกระจ่างแล้ว

[*] posted on 12/2/12 at 10:16 [ QUOTE ]

เคยเจอในเวปที่ขายพระหลวงพ่อเหมือนกัน ถ้าเป็นคำข้าวที่มีเกศาหลวงพ่อ ราคาจะเพิ่มขึ้นจนน่าตกใจ แล้วจะทราบได้อย่างไรล่ะครับว่าเป็นเกศาของหลวงพ่อจริง ไม่ใช่เส้นผมของคนอื่น.

[*] posted on 12/2/12 at 13:05 [ QUOTE ]

คงยากจะพิสูจน์แล้วนะครับ แบบนั้น ได้แต่หวังว่าคนปล่อยเช่ามีความเกรงต่อบาปบุญคุณโทษบ้าง

[*] posted on 12/2/12 at 13:33 [ QUOTE ]

เรื่องของราคาพระในตลาดภายนอกวัด เป็นเรื่องพานิชย์ เป็นเรื่องของพ่อค้า ที่คอยหาเหตุผล หาจังหวะที่จะขึ้นราคา ตราบใดที่มีคนซื้อเขาก็อยู่ได้ ถ้าจะถามว่าแท้หรือไม่แท้ พ่อค้าย่อมบอกว่าแท้ และมีการกำหนดมาตรฐานการตรวจสอบความแท้เป็นหลักสากล

แล้วเราจะมั่นใจได้อย่างไรว่า มาตรฐานสากลนั้นจะเชื่อได้ 100% ??.. ถ้าโรงงานทำเสริมไว้จะทำอย่างไร

สำหรับผมเอง ก็ยังแปลกใจอยู่ในเวลานี้ เพราะราคาพระนอกวัดในปัจจุบันถือว่าใกล้เคียงกับราคาที่วัด บางองค์ก็ up ราคาแพงกว่าราคาบูชาที่วัดเสียอีก แต่ก็ยังมีคนควักเงินจ่ายอยู่ตลอดเวลา

ทั้งนี้จะตำหนิใครก็ไม่ได้ครับ เพราะการซื้อขายเป็นเรื่องความพอใจส่วนบุคคลของแต่ละท่าน

ที่ผมสังสัยก็คือทำไมคนซื้อเค้าเลือกที่จะซื้อนอกวัดให้เงินเข้ากระเป๋าพ่อค้า แทนที่จะมาบูชาที่วัดหรือซอยสายลม หรือศูนย์โคราช เพิ่มเงินนิดเดียวก็ได้ทำบุญบำรุงพระพุทธศาสนาแถมยังได้ของแท้ 100% ไม่ต้องมาเคลือบแคลงสงสัยทีหลังให้เสียสุขภาพจิตด้วย

ผมจึงอยากเชิญชวนทุกท่านที่อยากได้พระหลวงพ่อไปบูชา ไปคุ้มครองป้องกัน ไปเพิ่มมงคลให้ชีวิต เอาเงินมาเช่าบูขาพระที่วัด ความมั่นใจต่างกันเยอะครับ ห้อยคอได้มั่นใจเต็มอารมณ์ ได้ทำบุญทุกอย่างกับวัดท่าซุงที่หลวงพ่อสร้างไว้ให้ด้วยครับ นอกวัดราคาถูกกว่าไม่กี่ตังค์ ผมว่าเอาเงินมาทำบุญดีกว่าครับ

ต้องยอมรับความจริงอย่างหนึ่งว่า คนขายพระนอกวัดถึงแม้ไม่บาป และหลวงพ่อก็ไม่ห้าม แต่ก็เป็นการทำให้เงินจำนวนมากที่น่าจะไหลเข้าวัดมาบำรุงพุทธศาสนากลับไหลไปเข้ากระเป๋าพ่อค้า อีกประการหนึ่ง การรับรองพระแท้นอกวัดว่าแท้ 100% ท่านผู้ซื้อมีความมั่นใจ 100% จริงหรือไม่ครับ หรือเพราะเห็นแก่ของถูก??

ไว้รอให้ของรุ่นเก่าที่วัดหมดเมื่อไหร่ ราคาภายนอกจะขึ้นเป็นหมื่นเป็นแสน ก็ค่อยเป็นไปตามธรรมชาติน่าจะดีกว่านะครับ

[*] posted on 13/2/12 at 00:42 [ QUOTE ]

เห็นด้วยกับข้อความข้างบนเป็นอย่างยิ่งเลยครับ

[*] posted on 17/9/13 at 16:32 [ QUOTE ]

พระผงที่แจกที่บ้านสายลม มีอยู่ชุดนึงครับ ที่มีเกศาหลวงพ่อผสมอยู่ ถ้าผมจำไม่ผิด น่าจะเป็นงานทำบุญครบรอบการมรณภาพหลวงพ่อนะ หลายปีมาแล้ว ผมไปมาประจำ ปีนั้นเลยได้มาครับรู้สึกว่าจะมีแจกครั้งนั้นครั้งเดียวด้วยนะครับ รุ่นต่อมาก็ปกติ แล้วมาอีกซักระยะพระผงก็หมดไม่มีแจกครับ ตอนนั้นหลวงพี่เจ้าอาวาสท่านยังเป็นพระปลัดอยู่เลยครับ อันนี้ข้อมูลจริงจากตัวเองไปมาเองครับ ไม่ได้ฟังใครมา แต่พระคำข้าว กับพระหางหมากนี่ไม่ทราบครับ แต่ไม่เคยได้ยินว่ามีนะครับ...

[*] posted on 18/9/13 at 09:16 [ QUOTE ]

เห็นด้วยครับที่บูชาวัตถุมงคลภายในวัดดีกว่านอกวัด ได้ทำบุญด้วยครับ
ผมก็เป็นคนนึงที่รักวัตถุมงคลของหลวงพ่อมาก ผมเคยมีปัญหาตรงที่ว่ารุ่นที่เราอยากได้แต่ที่วัดหมดแล้วไม่ทัน จะเช่าข้างนอกก็กลัวเป็นของปลอม
วันนึงโชคดีมากครับเคยได้สมเด็จองค์ปฐมรุ่น๓
ที่ตึกรับแขกมา๑องค์ พอดีจังหวะมีโยมมาถวายและรายได้เข้าวัด
...ขออนุญาติออกความเห็นนะครับ ทางวัดน่าจะมี กรณีคล้ายๆแบบนี้ครับ
อาจจะเป็นการประมูล หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่วัดเป็นสื่อกลางเพื่อให้ศิษย์รุ่นหลังๆ
ได้มีโอกาศเป็นเจ้าของวัตถุมงคลรุ่นเก่าๆอื่นๆ และได้ทำบุญกับวัดท่าซุงด้วยครับด้วยครับ.....ขอบคุณครับ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top