Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 4/2/13 at 23:13 [ QUOTE ]

สอบถามการภาวนาครับ

คือผมลองภาวนาคำว่า โสตัตตะภิญญา ครับ พร้อมกับเพ่งกสินเป็นรูปพระพุทธเจ้าปางพระนิพพานแล้ว เกิดเห็นเป็นพระฉัพพัณณรังสีครับ ผมตั้งอารมณ์ผิดหรือเปล่าครับ
และพอได้ลองภาวนาคำว่า สัมปจิตฉามิ ก็เห็นเป็นลักษณะไฟฟ้ารอบองค์กสินครับ (เหมือนในหนังเวลาไฟช็อตครับ)

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 12/2/13 at 21:59 [ QUOTE ]

การเพ่งกสิณด้วยรูปภาพใด ภาพที่เห็นต้องเป็นภาพนั้น หากเป็นภาพอื่นที่เกิดนอกเหนือไปจากนั้น ถือว่ายังไม่ใช่

สมัยนี้ถ้าฝึกมโนมยิทธิได้แล้ว จับภาพพระให้ใสไปเลย ภาวนาอะไรก็ได้ แล้วพิจารณาตัดร่างกายบ่อยๆ ศีล-สมาธิ-ปัญญา รวมตัวกันทุกครั้งที่ฝึกมโนมยิทธิ ด้วยเหตุนี้ จิตจึงเข้าถึงโลกุตรธรรมได้ง่าย ชาตินี้ก็อาจจะพ้นทุกข์ได้

หากเล่นแต่สมาธิ เล่นฌานในกสิณ หรือในสมถะกองอื่นๆ ยังถือว่าช้าไป แล้วก็ยังไม่รู้ว่าจะต้องเกิดไปอีกกี่แสนชาติ การที่หลวงพ่อท่านนำวิชามโนมยิทธิมาสอนนี้ หวังเป็นหลักสูตรเร่งรัดให้ง่ายและก็ตรงทางด้วย เร็วกว่าเล่นกสิณนะครับ

ทีมงานฯ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top