Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 2/10/13 at 22:25 [ QUOTE ]

ขอถามเรื่องกุมารทองครับ

กลัวเป็นเรื่องไม่บังควรแต่ผมไม่รู้จะถามใครแล้วครับ
ไม่ทราบว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เคยได้ให้ธรรมในเรื่องกุมารทองไว้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 4/10/13 at 02:52 [ QUOTE ]

กรรมของลูกกรอก

ผู้ถาม : หลวงพ่อครับ แล้วกรรมอะไร...ทำให้เกิดมาเป็นลูกกรอกครับ ?
หลวงพ่อ : เพราะกรรมลูกกรอก !

ผู้ถาม : (หัวเราะ)

หลวงพ่อ : ความจริงก็แปลก เพราะอะไร.. จึงเป็นลูกกรอก เจ้าลูกกรอกนี่ พอออกมาก็ตาย มันต้องมีบุญผสมกรรมที่เป็นปาณาติบาตหนัก เพราะกรรมที่เป็นปาณาติบาตหนักที่อยู่ในครรภ์ก็ตาย และออกจากท้องแม่ก็ตาย นี่แสดงว่ากรรมหนัก แต่ส่วนหนึ่งที่เป็นกุศลเขาูสูง มาใช้กรรมแค่อยู่ในท้องแม่ออกมาก็ตาย เมื่อตายแล้วสิ่งที่เป็นกุศลก็เข้ามาสนอง ฉะนั้นลูกกรอกจึงเป็นผีที่มีอานุภาพมาก

(อนึ่ง เคยมีผู้มาขอ กุมารทอง กับหลวงพ่อ ท่านบอกว่าไม่มีแล้วได้เล่าสมัยหลวงปู่ปานให้ฟังว่า เคยมีคนป่วยมาให้หลวงปู่ปานรักษา แล้วท่านบอกว่า คนป่วยรายนี้ถูกกุมารทองที่เลี้ยงไว้เล่นงานเอา

หลวงพ่อจึงได้ให้ความรู้ในเรื่องนี้ว่า ผู้ที่เลี้ยงกุมารทองเอาไว้ เช่นที่เรียกว่า รักยม เป็นต้น บางทีในเวลาป่วยไข้ไม่สบาย จะถูกกุมารทองทำร้ายเอาได้ จึงต้องระมัดระวังในเรื่องนี้ไว้)

(คัดมาจากหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาเล่ม 11 หน้า 28)

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top