Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 21/12/16 at 20:39 [ QUOTE ]

ศีล 8 กับ ศีลอุโบสถ ต่างกันยังไงครับ

1. คือผมจะถือศีล 8 ทุกวันพระ แบบนี้เรียกว่า ศีลอุโบสถ ป่าวครับ

2. ศีล 8 กับศีลอุโบสถ แตกต่างกันยังไงครับ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 22/12/16 at 08:22 [ QUOTE ]

ผู้ถาม - หลวงพ่อค่ะ ศีล ๘ กับศีลอุโบสถ ต่างกันไหมค่ะ

หลวงพ่อ - ต่างกันอยู่นิดหนึ่ง อุโบสถใช้..อิมัญจรัตติง อิมัญจทิวสัง.. คือ

กำหนดเวลาว่า วันหนึ่งกับคืนหนึ่ง หรือว่า ๗ วัน กับ ๗ คืน หรือว่า ๓ เดือน ๕ เดือน

แต่ศีล ๘ มีสิกขาบทเท่ากัน แต่ไม่กำหนดเวลา ถ้าเอาความเข้มข้นกันจริงๆ พวกรักษาศีล ๘ มีกำลังใจเข้มข้นมากกว่าพวกรักษาอุโบสถ เขาเก่งสิกขาบทเท่ากัน แต่กำหนดเวลาไม่เท่ากัน

คำว่า อุโบสถ เขาแปลว่า อยู่จำ ตั้งใจจะรักษาแค่ ๑ วัน กับ ๑ คืน หรือ ๗ วันกับ ๗ คืน หรือ ๑ เดือน ก็ว่าไป ทีนี้ถ้าหากว่าเราไม่กำหนดเวลา เราก็สมาทานแค่ศีล ๘ เมื่อไรก็ได้ สบาย

ผู้ถาม - รักษาช่วงไหนก็ได้ ใช่ไหมคะ?

หลวงพ่อ - ไม่ได้ๆ คือว่าตั้งแต่หลับถึงตื่นเขาห้ามรักษา ถ้าเราตั้งใจสมาทานดีแล้ว ในช่วงหลับเขาถือว่ามีศีล ในช่วงหลับมันไม่มีกังวลอยู่แล้ว ใช่ไหม
เมื่อตอนเด็กๆ ฉันก็รักษาศีล ๕ เหมือนกัน ก่อนจะหลับ ฉันก็สมาทานศีล ๕ แล้วบริสุทธิ์ตลอด มันจะไปขาดยังไง เพราะในช่วงหลับ ไม่มีการทำอะไรอยู่แล้ว ใช่ไหม เพราะฉันโกงมาแล้วเลยห้ามคนอื่นทำตามฉัน

ผู้ถาม - (หัวเราะ) แล้วอานิสงส์ ต่างกันไหมคะ

หลวงพ่อ - ต่างกันหนู เพราะเรียกไม่เหมือนกัน ตัวท้ายนะ อานิสงส์ท่านว่าอย่างนี้..
สีเลนะ สุคติง ยันติ สีเลนะ โภคสัมปทา
สีเลนะ นิพพุติงยันติ ตัสมา สีลัง วิโสธะเย
ท่านว่าอย่างนี้เหมือนกันหมด มันต่างกันตรงไหนละ

ที่มา - หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๓

(พระอาจารย์ชัยวัฒน์ อชิโต ผู้รวบรวม)

[*] posted on 22/12/16 at 08:46 [ QUOTE ]

ขอบคุณมากครับ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top