Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 3/2/12 at 13:13 [ QUOTE ]

สอบถามเรื่องพระคาถา

ผมอยากเรียนถามเรื่องวิธีการใช้คาถาพระนิพพานนิมิตรว่าใช้เวลาไหนครับ

ขอบคุณครับ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 5/2/12 at 09:46 [ QUOTE ]

เป็นคาถาที่อยู่ในหนังสือ "ปฏิปทาท่านผู้เฒ่า" ลองหาหนังสือเล่มนี้อ่าน คำว่า "นิพพานะ สุขัง" ใช่ไหมครับ ตามความเห็นคิดว่าถ้าเราจะนำมาใช้ ควรภาวนาไว้บ่อยๆ

ทีมงานฯ

[*] posted on 5/2/12 at 10:52 [ QUOTE ]

ขอบคุณครับ
ที่ผมหมายถึงคือ บทพระคาถาพระนิพพานนิมิต ที่ว่า "นิมิตจิตติ นิมิตจิตตา นิพพานจิตติ นิพพานจิตตา" ครับ

[*] posted on 5/2/12 at 21:31 [ QUOTE ]

ทำหลังจากพิจารณาร่างกายแล้ว ควรภาวนาพระคาถาบทนี้ แต่บางครั้งถ้าจิตต้องการภาวนา ก็ให้ภาวนาเลย อย่าฝืนอารมณ์ และวันไหนอยากพิจารณาก่อน ก็ให้จิตคิดพิจารณาไป จนกว่าจิตสงบ แล้วก็ภาวนาคาถาบทนี้ต่อไปเลย

ภาวนาถือนิพพานเป็นอารมณ์อย่างนี้ จิตจะมีการผูกพันพระนิพพานเป็นอารมณ์มากขึ้น แล้วกำลังใจจะไม่คลาดจากพระนิพพาน ท่านว่าอย่างนี้นะครับ

ทีมงานฯ

[*] posted on 6/2/12 at 09:16 [ QUOTE ]

ขอบพระคุณอย่างมากครับที่ให้ความกระจ่างครับ ผมจะปฏิบัติตามนี้ครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

[*] posted on 7/2/12 at 13:42 [ QUOTE ]

สาธุ สาธุ สาธุ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top