Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 24/2/12 at 13:17 [ QUOTE ]

อยากสอบถามเรื่องการใช้พระคาถาเงินล้านค่ะ

อยากจะปฏิบัติภาวนา พระคาถาเงินล้าน แต่มีข้อสงสัยบางประการค่ะ

1.ที่หลวงพ่อสอนว่า ให้ภาวนาจนเป็นฌาณ นั้น เป็นอย่างไร ขณะที่ภาวนา เราจะไม่นึงถึงเรื่องอื่น นอกจากกำหนดจิต นึกรูปภาพพระพุทธเจ้า หลวงปู่ หลวงพ่อ ในอริยาบทที่เราชอบ แล้วคิดว่า เรานั่งภาวนาต่อหน้าท่าน (อาจจะบนนิพพาน) แบบนี้ ถือว่าเป็นฌาณ หรือไม่ค่ะ

2. ขณะที่กำหนดจิตตาม ข้อ 1 บางที ก็นึกไปว่ามีตัวอักษรตามพระคาถา วิ่งลอยอยู่หน้าเราไปด้วย สีเงินบ้าง สีทองบ้าง สีแก้วบ้าง ตามอารมณ์ ขณะนั้น ไปด้วย จะถือว่า ไม่มีสมาธิหรือไม่คะ

3. บางครั้ง ท่องๆ ไปหลุด คือ ไม่รู้ว่าท่องถึง จบที่เท่าไหร่ (ภายใน 9 จบ) จะแก้ไขอย่างไร

4. อยากจะภาวนาทั้งวัน แต่ขณะที่ท่องๆ ไป แล้ว อาจจะมีงานขัดจังหวะ ท่องไม่จบบท ไม่เป็นอะไรใช่ไหมคะ

ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

tam dee, pai pra nippan

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 4/3/12 at 17:31 [ QUOTE ]

รอคำตอบด้วยคนครับ

[*] posted on 4/3/12 at 21:50 [ QUOTE ]

ขอช่วยตอบตามความเข้าใจก่อนหลวงพี่หรือผู้รู้ท่านอื่นๆจะมาตอบอีกทีนะครับ

1. ภาวนาจนเป็นฌาณหมายถึงภาวนาคาถาเงินล้านจนมีสมาธิเกินกว่าระดับขณิกสมาธิ เลย อุปจารสมาธิ ขึ้นไปถึงตั้งแต่ฌาณ 1 ขึ้นไป ถึงเรียกว่าฌาณครับ จะทราบได้อย่างไรว่าเราได้ระดับสมาธิระดับไหนแล้วให้ไปหาอ่านหรือฟังคำสอนหลวงพ่อเกี่ยวกับเรื่องนี้ดูครับ หลวงพ่อมีสอนไว้ละเอียดมากครับ

2. ถือว่ามีสมาธิครับ จิตจดจ่อกับคำภาวนาคาถาและตัวหนังสือ มีสมาธิครับ

3. ควรแก้โดยเริ่มนับใหม่ นับจบที่ 1 ใหม่ ท่องๆไปจิตฟุ้งซ่านจำไม่ได้ว่าท่องถึงกี่จบแล้ว ก็ลงโทษจิต เริ่มภาวนาใหม่ นับจบที่ 1 ใหม่จนกว่าจะได้ 9 จบติดกันโดยไม่หลงว่าได้ภาวนากี่จบไปแล้ว

4. ไม่เป็นไรแน่นอนครับ ทำได้แบบนั้นทำให้เลี้ยงสมาธิอยู่ตลอด เป็นผลดีครับ ถึงไม่จบก็ไม่เป็นไร

[*] posted on 7/3/12 at 16:54 [ QUOTE ]

ขออนุญาตตอบด้วยคนนะครับ ขอตอบรวมๆ ในการปฏิบัติว่า

ก่อนอื่นขออธิบายคำว่า "ภาวนาจนเป็นฌาณ" ก่อน ฌานตามหลักวิชานั้น ผู้ตอบท่านแรกก็ได้อธิบายไว้บ้างแล้ว แต่ในที่นี่อยากจะเสริมเพิ่มไปตามที่เคยได้ยินได้ฟังมาว่า การท่องคาถาเงินล้านให้เป็นฌานนั้น ท่านบอกว่าวัดได้ด้วย "อารมณ์ชิน" คำว่า "ชิน" ท่านหมายถึงคำภาวนาจะผุดขึ้นมาเองอยู่เสมอ นี่เป็นอาการของการปฏิบัติ ถ้าฝึกจนชินแล้ว จะไม่จำเป็นต้องตั้งธงว่ากี่จบ หรือท่องไปถึงไหนอย่างไร บางครั้งภาวนาไม่กี่คำเป็นสมาธิแล้ว อย่างนี้ก็ใช้ได้เลย

บางทีเรามีภารกิจ หรือพูดคุยกับใครอยู่ คำภาวนาก็หายไป แต่ก็เสร็จภารกิจนั้นแล้ว คำภาวนาจะผุดขึ้นมาเองเป็นอัตโนมัติ หลวงพ่อท่านบอกนี่แหละ ภาวนาจนเป็นฌานแล้ว ท่านให้วัดอย่างนี้นะครับ และทำไปเรื่อยๆ ถ้าฝันเห็นเป็นแบงค์ร้อยด้วย ท่านบอกจะรวยใหญ่ แต่ถ้ามีเงินเกินมา หรือมีความคล่องตัวยิ่งขึ้น ท่านบอกไม่ให้พุดมาก หมายถึงให้เฉยๆ ไว้นะครับ

สรุปแล้วการภาวนาคาถาเงินล้าน ทำได้ 2 แบบ

แบบ 1. มีเวลา คือมีเวลาที่จะนั่งภาวนา หรือเดินภาวนา จะตั้งเวลา หรือตั้งไว้กี่จบก็ได้

แบบ 2 ไม่มีเวลามาก คือต้องทำภารกิจไปด้วย แบบนี้ต้องฝึกหัดกันเอง เพื่อผสมกับชีวิตประจำวันไปด้วย จะได้ผลอย่างไรก็ดูความคล่องตัว ถ้ารวยมากๆ อย่าลืมคนทำเวบด้วยนะครับ ฮิๆๆๆ

ทีมงานฯ

[*] posted on 11/3/12 at 20:16 [ QUOTE ]

ขอบคุณทุกท่านในคำแนะนำค่ะ จะปฏิบัติตามคำแนะนำฝึกไปเรื่อยๆ ค่ะ

tam dee, pai pra nippan

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top