Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 5/12/12 at 13:44 [ QUOTE ]

ขอคำแนะนำฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังค่ะ

ขอคำแนะนำฝึกมโนมยิทธิเต็มกำลังค่ะ

ปีที่แล้วระหว่างที่นั่งฝึกหลวงมโนมยิทธิเต็มกำลังในวันแรก รู้สึกว่าหลวงพ่อจะใช้คฑาช่วย
หนูรู้สึก เย็นวาบ แล้วก็กลับมารู้ลมหายใจใหม่อีกครั้งให้จิตนิ่งตามเดิม
เพราะครั้งนั้นไม่ยังไม่เคยปฏิบัติ ไม่ทราบว่าคืออะไร
มาทราบภายหลัง พอปฏิบัติอีกวัน จิตฟุ้งซ่านเพราะรอให้หลวงพ่อมาใช้คฑาอีกจนหมดเวลา

ขอคำแนะนำค่ะว่า ควรจะรักษาอารมณ์หรือกำลังใจอย่างไร ถ้ามีหลวงพ่อจะใช้คฑาช่วยอีก
ขอบคุณค่ะ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 5/12/12 at 18:31 [ QUOTE ]

เราก็เป็นนะคะ

ครั้งที่ 1 ฝึกไปโดยไม่ได้คิดว่าจะได้คฑาแตะ ก็ไปเรื่อยๆ ชัดกว่า ไวกว่าครึ่งกำลัง แล้วได้คฑาแตะ เกิดปิติเหมือนพระพุทธองค์มาให้พร ให้กำลังใจ

ครั้งที่ 2 ติดใจ ไปฝึกอีก นั่งไปตั้งนาน ก็ไปเรื่อยๆ แต่เริ่มคิดว่า เอ๊ะ เราทำไม่ดีหรือเปล่านะ วันนี้ไม่มีคฑาแตะ ทำให้ จิตฟุ้งซ่าน ไม่เป็นสมาธิ (ติดคฑา)

ครั้งต่อๆ มา ก็เลยคิดว่า จะได้คฑาแตะหรือไม่ได้แตะ ก็ไม่เป็นไร แล้วก็ไปเรื่อยๆ ยังไงก็ ได้มาสร้างบุญ สั่งสมบุญเพื่อพระนิพพานไปเรื่อยๆ แบบนี้จิตสบายค่ะ

ปีนี้เราก็จะไปฝึกเหมือนกัน ^_^

tam dee, pai pra nippan

[*] posted on 12/12/12 at 16:19 [ QUOTE ]

เคยมีคำแนะนำไว้อยู่บ้างแล้ว

http://www.watthasung.com/wat/viewthread.php?tid=1207

[*] posted on 1/1/13 at 03:43 [ QUOTE ]

ขอบพระคุณค่ะ

[*] posted on 3/1/13 at 16:17 [ QUOTE ]

ลองปล่อยวางให้จิตว่าง ไม่อยาก ไม่จดจ่อดูนะคะ ทำใจเบาๆ สบายๆ หลายครั้งที่เราสามารถเข้ามโนฯได้โดยง่าย และหลายครั้งก็ไม่สำเร็จ เราเลยสังเกตุว่าวันไหนใจหนัก ใจเหนื่อย เป็นกังวลหรือมุ่งมั่นมากไปจนเป็นจดจ่อจะไม่สามารถทำได้เลย เหนื่อยด้วยค่ะ..บุญรักษา อนุโมทนามิในการปฎิบัติธรรมค่ะ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ] Naramil's Aim
[*] posted on 10/1/13 at 01:50 [ QUOTE ]

คุณ Naramil สาธุค่ะ บุญรักษาเช่นกันนะคะ

[*] posted on 25/6/13 at 21:37 [ QUOTE ]

สาธุ อนุโมทนาคับ ขอให้สักวันหนึ่งผมจะต้องทำได้บ้าง..

[*] posted on 27/6/13 at 21:33 [ QUOTE ]

สาธุ อนุโมทนากับท่านที่ฝึกได้ครับ บุญบารมีดีจริงๆ ครับ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top