Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 10/2/13 at 01:46 [ QUOTE ]

หลวงพ่อฯเคยพบกับพุทธทาสจริงหรือไม่ครับ

อยากทราบว่าหลวงพ่อฤาษีฯเคยสนทนาหรือกล่าวถึงท่านพุทธทาสไว้ในที่ใดที่หนึ่งขณะที่ท่านมีชีวิตอยู่หรือไม่ครับ ผมอยากทราบข้อมูลเป็น fact เฉยๆครับ ไม่ได้มีประสงค์อื่นนอกจากนี้ครับ ขอท่านที่ทราบโปรดเมตตาด้วยครับ ขอบคุณครับ

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 10/2/13 at 06:13 [ QUOTE ]

เท่าที่ทราบ ท่านทั่งสองยังไม่เคยพบหรือสนทนากันครับ เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องเปราะบาง ไม่จำเป็นก็อย่านำมาโพสต์ถามกัน (ควรคุยกันหลังไมล์ดีกว่า)

เวลานี้เท่าที่ทราบว่า มีหนังสือธรรมปฏิบัติเล่มหนึ่งที่กล่าวพาดพิง "ท่านพุทธทาส" ซึ่งคิดว่าทางวัดท่าซุงคงไม่มีส่วนเกี่ยวข้องแต่อย่างใด จึงขอประกาศให้ทราบโดยทั่วกันด้วย

ข้อควรระวัง

ในสมัยที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านมีปฏิปทาอย่างหนึ่ง ที่ลูกศิษย์ที่ดีควรจะสังเกตไว้ คือ เรื่องบางเรื่องท่านจะไม่คุยเป็นสาธารณะ การนำเรื่องเฉพาะตัว (เฉพาะบุคคล) ท่านจะระมัดระวังมาก

บางครั้งถ้าเป็นเรื่องจำเป็น ท่านก็จะกล่าวโดยอ้อมพอรู้ใจความเท่านั้น เวลานี้มีเรื่องที่น่าหนักใจอยู่เรื่องหนึ่ง ที่มีการนำเอาคลิปเสียงที่ท่านสอนพระภายในวัด (เรื่อง กรณีนิมนต์ไปวางศิลาฤกษ์) ของหลวงพ่อไปโพสในยูทูป ตามโบราณท่านว่า "ชักน้ำเข้าลึก ชักศึกเข้าบ้าน"

ข้อควรปฏิบัติร่วมกัน

ทุกท่านที่หวังดีกับวัด และเคารพนับถือหลวงพ่อจริง ควรจะทำแบบโบราณเช่นกัน คือ "ไฟในอย่านำออก ไฟนอกอย่านำเข้า" นะครับ

ทีมงานฯ

[*] posted on 12/2/13 at 20:07 [ QUOTE ]

ไม่มีเจตนาร้ายใดๆต่อวัดครับ แค่เป็นคนที่ไม่ทันหลวงพ่อ และอยากทราบความกระจ่างจากท่านที่ทันเท่านั้น ไม่ได้ต้องการจะก่อการโต้เถียงถึงเรื่องอื่นใดของท่านพุทธทาสนอกเหนือจากความจริงที่ว่าท่านได้เคยพบกับหลวงพ่อเราหรือไม่เท่านั้นครับ

มีบทความที่ค่อนข้างแพร่หลายในอินเตอร์เน็ท ที่เล่าประมาณว่า
"...ไม่อยากอธิบายยืดยาวนักเอาเป็นว่าน้อยคนนักที่จะรู้ถึงเหตุการ์ณหนึงซึ่งผมเคยได้ยินมาจากศิษย์สายหลวงพ่อฤาษีคนเก่าๆว่ามีครั้งหนึงหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่าน ให้ศิษย์พานั่งรถไปหาท่านพุทธทาส เข้าใจว่าที่สวนโมกข์ น้อยคนนักที่จะรู้เพราะเป็นการพบกันส่วนตัวพอท่านเจอกันต่างองค์ก็ไหว้ซึ่งกันและกัน และสนทนาธรรมกันอีกกว่า2 ชั่วโมง พอตอนลูกศิษย์พาหลวงปู่ฤาษีขับรถกลับท่านพูดให้ลูกศิษย์ ในรถได้ยินกันชัดแจ๋วว่า 'เออ อย่างนี้สิถึงจะคุยถูกคอ'..."
ที่มา : http://www.mornor.com/2009/forum/viewthread.php?tid=80201

อยากขอทราบความกระจ่างครับ

[*] posted on 12/2/13 at 20:32 [ QUOTE ]

ถ้าไม่มีบันทึไว้ในหนังสือ หรือเทปธรรมมะ ของหลวงพ่อ อะไรที่แบบฟังมา คนนั้นเล่า คนนี้เล่า ถ้าไม่เกี่ยวกับข้อธรรม หรือไม่กระจาง เราจะขอผ่านค่ะ

tam dee, pai pra nippan

[*] posted on 12/2/13 at 21:27 [ QUOTE ]

เรื่องนี้ขอยืนยันคำเดิม

Quote:

เท่าที่ทราบ ท่านทั่งสองยังไม่เคยพบหรือสนทนากันครับ เรื่องแบบนี้เป็นเรื่องเปราะบาง ไม่จำเป็นก็อย่านำมาโพสต์ถามกัน (ควรคุยกันหลังไมล์ดีกว่า)

ติดต่อสอบถามทางอีเมล์ได้นะครับ

ทีมงานฯ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top