Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 5/3/13 at 11:54 [ QUOTE ]

ขอคำแนะนำการรักษาศิล 5 ข้อห้ามฆ่าสัตว์

ใครมีคำแนะนำการรักษา ศิล 5 ข้อห้ามฆ่าสัตว์ ให้ปฎิบัติหน่อยคะ โดยเฉพาะเกี่ยวกับ มด ยุง จะทำอย่างไรกับพวกมัน ดี ที่จะไม่บาป ขอคำแนะนำหน่อยนะ

dojit2.jpg - 7.06kb

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 5/3/13 at 13:50 [ QUOTE ]

...ถือแบบอุกฤษเลยครับ

[*] posted on 5/3/13 at 13:55 [ QUOTE ]

ใช้วิธีหลีกเลี่ยง
-ถ้ามดมีในบ้านเราก็แก้ปัญหาคือรักษาความสะอาดเก็บเศษอาหารทิ้ง
-ส่วนยุงเวลานอนก็กางมุ้ง บางทียึดหลักการแบ่งบัน การบริจาคให้เขาบางตามสมควรจ๊ะ

[*] posted on 6/3/13 at 10:51 [ QUOTE ]

ใช้วิธีการไล่ครับ
- มด ใช้ชอล์กขีดทับเส้นทางที่มดเดิน, วางอาหารไว้บนโต๊ะหรือตู้ที่มีขารองที่ใส่น้ำ ระวังอย่าให้เศษอาหารหล่นในที่ๆกวาดไม่ถึง
- ยุง หากมีอ่างอาบน้ำ,ขาตู้ให้ใส่ทรายอะเบสหรือทรายทีมีฟอส(ขอได้ตามอนามัย,สาธารณสุข) และติดมุ้งลวดหน้าต่างประตูให้หมด

[*] posted on 6/3/13 at 22:13 [ QUOTE ]

ไม่แนะนำใส่ทรายอะเบสมันเป็นการฆ่าทางหนึ่งเหมือนกันดูเจตนาด้วยน่ะครับ

[*] posted on 7/3/13 at 10:22 [ QUOTE ]

ถ้าอย่างนั้น ขอคำแนะนำที่ดีกว่าการใส่ทรายอะเบสครับ

ที่บ้านในห้องน้ำมีอ่างน้ำขนาดใหญ่ ที่เปิดรองน้ำไว้ใช้ หากไม่ใส่ทรายฯแล้วยุงจะเยอะมาก เคยลองหลายวิธีที่แนะนำในเว็บต่างๆ ก็ไม่ได้ผล

หากมีวิธีที่ดีกว่าผมน้อมรับครับ แนะนำด้วยครับ

[*] posted on 7/3/13 at 10:30 [ QUOTE ]

ช่างมันครับ
เอาจริงๆนะครับ ผมไม่ทราบว่าจะทำอย่างไร
ผมใช้วิธีช่างมัน
คือ ถ้ามันสุดวิสัยแล้วก็ช่างมัน เจริญพรหมวิหาร ๔ มากๆ แล้วก็ช่างมัน
ในชีวิตของผมมีปัญหาเรื่อง มด กับ ยุงน้อยมาก กัดก็ช่างมัน

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ] firstini's Aim
[*] posted on 7/3/13 at 10:55 [ QUOTE ]

การป้องกันการเกิดลูกน้ำยุงลาย

เราสามารถใส่ปูนแดงที่ใช้ที่กินกับหมาก ป้องกันการวางไข่ของยุงครับ แต่ปูนไม่สามารถฆ่าลูกน้ำเดิมได้ ให้เปลี่ยนน้ำแล้วล้างภาชนะใส่ให้สะอาด อย่าลืมใช้ฟองน้ำหรือผ้าเช็ดบริเวณชายขอบระดับน้ำในภาชนะก่อน เพราะไข่ยุงจะลอยอยู่บริะเวณนั้น แล้วใส่น้ำใหม่เข้าไปแทน แล้วก็ใส่ปั้นปูนแดงเป็นก้อนใส่ลงไปด้วยนะครับ ไม่เหม็นไม่เป็นพิษภัยต่อเด็กและคนในครอบครัวครับ

[*] posted on 8/3/13 at 16:12 [ QUOTE ]

ตามที่เคยได้ยินพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ สมัยก่อนท่านเคยแนะนำแม่ครัววัดชื่อ "ป้าเอี่ยม" ไว้อย่างนี้นะครับ

1. ถ้ามียุงอยู่ในห้องแล้ว ท่านให้เปิดประตูหน้าต่างไว้ แล้วฉีดยาไล่ให้มันออกไปเสียก่อน
2. ถ้ามีปลวกอยู่ ท่านให้เอาผ้าชุบน้ำมันโซล่าไล่
3. มดนี่เป็นเรื่องยาก ไม่เคยได้ยินท่านแนะนำว่าทำอย่างไร

แต่ปัจจุบันนี้มีมุ้งลวดและปลูกสร้างด้วยคอนกรีต จึงทำให้ลดภาระและความกังวลน้อยลง ส่วนวิธีป้องกันและลดการเกิดของมัน ก็มีผู้โพสแนะนำมาแล้วด้วยดี ส่วนตัวก็หาวิธีนอนในมุ้งบ้าง หรือไม่ก็ไม่นึกถึงมัน หรือไม่พูดออกชื่อมัน ส่วนเจตนาเราไม่มี ถ้าพลาดพลั้งไปศีลก็ไม่ขาด แต่ควรระมัดระวังไว้ก่อนจะเป็นการดี

ตามคำถามที่ว่าบาปหรือไม่ ถ้าจะให้ตอบตามแบบฉบับ จะต้องทำครบองค์ 5 คือ
1) สัตว์มีชีวิต
2) รู้อยู่ว่าสัตว์มีชีวิต
3) จิตคิดจะฆ่า
4) พยายามเพื่อจะฆ่า
5) สัตว์ตายด้วยความพยายามนั้น

ส่วนที่จะรักษาศีลให้บริสุทธิ์ทั้ง 3 ข้อคือ
1) ไม่ทำลายศีลด้วยตนเอง
2) ไม่สนับสนุนให้ผู้อื่นทำลายศีล
3) ไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นทำลายศีลแล้ว

ทีมงานฯ

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top