Not logged in [Login - Register]
Go To Bottom
Printable Version | Subscribe | Add to Favourites ตั้งหัวข้อใหม่
[*] posted on 6/7/08 at 08:20 [ QUOTE ]

ตอบอีเมล์..จากผู้ที่แจ้งเรื่องราวต่างๆ ของวัดท่าซุง

ลำดับเหตุการณ์ต่างๆ ภายในเวป

Go To News Update
ตอบคำถามจาก E-mail

[ PROFILE ] [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 3/8/09 at 09:43 [ QUOTE ]

[*] posted on 29/3/10 at 16:30 [ QUOTE ]

(Email แจ้งเรื่องมีผู้ลอกเลียนพิมพ์หนังสือ "ประวัติหลวงพ่อปาน" แล้ว)

จาก : nipparnlert@msn.com
ถึง : webmaster@watthasung.com
หัวเรื่อง : ติดต่อทีมงาน : แจ้งเรื่องตรวจสอบการนำคำสอนหลวงพ่อไปใช้
วันที่ : 10/04/10 00:25

สวัสดีครับ

ผมเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อหลายปีแล้วครับ แต่เป็นลูกศิษย์แบบห่างๆ ผมเข้าใจเรื่องที่ทางวัดกลัวปัญหาการนำคำสอนของหลวงพ่อไปใช้ในทางที่ไม่ถูกต้องครับ และวันนี้ผมได้เจอหนังสือเล่มนึงซึ่งไม่ทราบว่าทางวัดเคยเห็นหรือยัง หรือทางผู้เขียนได้ขออนุญาติทางวัดเพื่อนำข้อมูลคำสอนของหลวงพ่อไปใช้หรือไม่ แต่อยากจะให้ทางวัดหรือเจ้าหน้าที่ได้ลองตรวจสอบดูก่อนครับ โดยในคำนำได้เขียนไว้ประมาณว่า

"เนื้อหาในหนังสือได้นำมาจากหนังสือประวัติหลวงพ่อปานของหลวงพ่อฤาษีลิงดำและนำมาเรียบเรียงใหม่"

แต่ผมอ่านดูคร่าวๆแล้วเนื้อหาในหนังสือได้นำ "ประวัติของหลวงปู่ปาน" มาใช้เกือบทั้งเล่มเกือบ ๙๙% เป็นเนื้อหาในหนังสือและนำมาเรียบเรียงหรือเปลี่ยนคำพูดบางคำเท่านั้น

ชื่อหนังสือ หลวงพ่อปาน พระเกจิทรงอภิญญามหัศจรรย์
ผู้เขียน/เรียบเรียง พันพร
บรรณาธิการบริหาร ประพต เศรษฐกานนท์
สำนักพิมพ์ ศรีปัญญา โทรศัพท์ 02-927-7316

เลิศ

[*] posted on 22/4/10 at 05:57 [ QUOTE ]

(Update 22-04-53)

Email จากคุณบุญเลิศ พฤกษาชื่น แจ้งมาอีกเช่นกัน

จาก : win991@hotmail.com
ถึง : webmaster@watthasung.com
หัวเรื่อง : ติดต่อทีมงาน : แจ้งเห็นหนังสือหลวงพ่อปานขายอยู่ที่ร้านหนังสือ SE-ED
วันที่ : 21/04/10 21:11

เห็นหนังสือหลวงพ่อปาน ขายอยู่ที่ร้านหนังสือ SE-ED ด้วยครับ ตกใจมาก ลอกมาทั้งเล่มเลยครับ

[*] posted on 26/5/10 at 08:33 [ QUOTE ]

จาก : g_feeljb@hotmail.com
หัวเรื่อง : ติดต่อทีมงาน : ขอชมเชย
วันที่ : 23/05/10 15:13

ชาย ศิษย์หลวงพ่อ

ผมชอบเว็บนี้มากครับเพราะผมเชื่อในคำสอนของพระพุทธเจ้าและคำสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำพยามยามทำตามเท่าที่มีชีวิตอยู่อะไรที่เป็นหลวงพ่อจะชอบหมดเลยขอให้ทีมงานเ ว็บนี้อยู่นานๆครับ

จาก : นิติพล ธาระรูป
หัวเรื่อง : แจ้งเรื่อง มีผู้ลอกเล ียนพิมพ์หน ังสือของหล วงพ่อ
วันที่ : 19/05/10 10:00

หนังสือเล่มนี้มีชื่อว่า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

เนื้อหาในเล่มจะเป็นการแปลงเนื้อหาจากหนังสือเรื่องจริงอิงนิทาน ประวัติหลวงพ่อปาน ตลอดจนหนังสืออีกหลายเล่ม
คาดว่าการทำหนังสือเล่มนี้ไม่ได้รับลิขสิทธิ์จากวัดท่าซุง

ข้อมูล..บรรณานุกรมของหอสมุดแห่งชาติ
ธรรมบันดาล
หลวงพ่อฤาษีลิงดำ.--อุดรธานี
: สุริยา.2551
164 หน้า
1.ธรรมะ.-- ชื่อเรื่อง.
425
ISBN: 978-974-287-369-1

จัดจำหน่ายโดย
ร้านสุริยา 35/22 ถนนบ้านเหล่า อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000
โทรศัพท์ 042 247216
แฟกซ์ 042 247216
มือถือ 081 974-7389,087 9555526
www.suriyabookcenter.com

จัดพิมพ์ที่ หจก. ซีแอนด์ เอ็น
โทรศัพท์ 02-426-4198

จาก : metavee pimwun
หัวเรื่อง : ขอแสดงความคิดเห ็น
วันที่ : 09/05/10 08:50

กราบเรียนคณะผู้จัดทำเวปวัดท่าซุง

ต้องกราบขอขมาพระรัตนตรัยและผู้มีพระคุณทุกท่านไว้ตั้งแต่เริ่มต้น ที่บังอาจแสดงความคิดเห็น แต่ที่ทำไปเพราะไม่อยากให้คำสอนของหลวงพ่อเลือนหายไปตามกาลเวลาหรือลูกศิษย์ทะเลาะกัน และไม่ปรองดองกัน จนเป็นเหตุให้คนสายอื่นดูหมิ่นได้ หรือเป็นเหตุให้วัดท่าซุงเป็นเป็นวัดที่หลวงพ่อท่านได้สร้างมาด้วยมือท่านเอง ต้องเสื่อมสลายลงไปเพราะคนเข้าใจผิด แม้ว่าเรื่องนี้จะเป็นโลกธรรมที่มีเจริญก็มีเสื่อมแต่ว่าก็อยากจะรักษา บำรุงไว้นานๆ ซึ่งนี้เป็นคำอธิษฐานหนึ่งขอดิฉันที่จะพยายามรักษาสมบัติของพ่อให้ดีที่สุด แม้ว่าจะทำได้เล็กน้อยก็ตาม

เนื่องด้วยดิฉันได้อ่านกระทู้เรื่องที่คนกอปปี้คำสอนหลวงพ่อไปเผยแผ่ และได้ติดตามเรื่องราวนี้มาโดยตลอด ทำให้คิดว่าควรจะทำอะไรบ้างแล้ว

แม้ว่าจะมีความรู้อันน้อยนิดและเป็นเพียงสัตว์โลกตัวเล็กๆ แต่อยากจะเสนอความคิดเห็นบ้าง โดยดิฉันอยากจะเสนอให้ทางวัดเราทำเวปของวัดอย่างจริงจัง มีคนรับผิดชอบและพัฒนาให้มีเนื้อหาทันสมัยและหลากหลาย แต่เป็นเฉพาะเรื่องหลวงพ่อและวัดเรา อีกทั้งเป็นสื่อให้กับคนที่มาไม่ทันหลวงพ่อได้ศึกษาธรรมะที่มีคุณค่ายิ่ง อย่างถูกทางและถูกต้องตามระเบียบที่ทางวัดได้วางไว้

เป็นการสื่อสารระหว่างวัดกับลูกหลานหลวงพ่อกันเองและเป็นการทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์หรือตัวแทนของวัดเราด้วย ที่มีความคิดแบบนี้เพราะดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เข้าเวปของวัดมาตลอดเพราะมีความสุขที่ได้เห็นวัดและรูปหลวงพ่อ แต่ก็อยากจะให้เวปของวัดพัฒนามากกว่านี้

ดิฉันคิดว่าลูกหลานหลวงพ่อหลายๆท่านก็คงจะอยากให้เป็นอย่างนั้น พร้อมทั้งคิดว่าเรื่องทุนนั้นเป็นเรื่องไม่ยาก เพราะเป็นการทำธรรมทานอย่างหนึ่ง ถ้าบอกบุญออกไปทุกคนเต็มใจที่จะทำอยู่แล้ว เมื่อมีทุนสนุบสนุนอย่างเต็มที่ก็ไม่น่าจะมีปัญหาที่จะทำเวปให้ดีมีคุณภาพมากขึ้น เรื่องการหาคนมาทำ ด้วยใจจริงได้ไม่อยาก

เพราะลูกหลานหลวงพ่อที่มีความสามารถมากมายที่พร้อมจะทำตรงนี้ และน่าจะมีหลายคนที่ปรารถนาจะเป็นธุระจัดการให้ หรือถ้ามีปัญหาเรื่องหาคนรับผิดชอบทำไม่ได้ ก็จ้างคนทำเป็นกิจจะลักษณะ โดยค่าใช้จ่ายก็ให้ลูกหลานช่วยกัน จองจ่ายกันไปหรือร่วมกันทำบุญค่าใช้จ่ายเวปก็จะยิ่งดี เพราะเป็นการทำธรรมทานที่ยิ่งใหญ่เช่นกัน

การทำแบบนี้เพื่อให้เวปวัดท่าซุงเราจะได้เป็นแบบอย่างเผยแผ่คำสอนของหลวงพ่ออย่างถูกต้องและองอาจ ไม่ด้อยหรือล้าสมัยไปกว่าเวปของคนอื่นๆ หรือเวปของวัดอื่นๆ ที่เค้าทำการกันได้อย่างดีและแพร่หลาย พร้อมทั้งไม่น่าเบื่อ อีกทั้งเวปยังจะได้เป็นลิขสิทธิ์ของวัด และจะได้ดำเนินการต่างให้ถูกต้องตามกฎหมายได้ง่าย

เมื่อมีใครทำอะไรไม่ถูกต้องตามกฎหมายเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ อีกทั้งเป็นการช่วยเหลือลูกหลานหลวงพ่อผู้ที่เกิดไม่ทันท่าน ไม่ได้ชมบารมีท่านซึ่งก็ถือว่ามีบุญน้อยอยู่แล้ว แต่ถ้ามีเวปของวัดเป็นแหล่งความรู้ ศึกษาธรรมะ ก็จะทำให้คนศึกษาธรรมะที่ถูกต้อง ชัดเจนแบบลูกศิษย์หลวงพ่อรุ่นก่อนๆ ได้

สุดท้ายขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่เกี่ยวข้อง โลกวุ่นวายและยุ่งเหยิงอย่างนี้มานานแล้วและจะเป็นต่อไป ดังนั้นหลวงพ่อท่านจึงได้สอนให้พวกเรารีบไปนิพพานเสีย

นิพพานชาตินี้ค่ะ

เมธาวี

เรียน สมาชิกทุกท่าน

ท่านสมาชิกท่านใด มีความเห็นในการจัดทำเว็บอย่างไรบ้าง จะโพสออกความเห็นก็ได้ แต่กรุณาขอให้เป็นการสร้างสรรค์ด้วยนะครับ

ทีมงานฯ

[*] posted on 26/5/10 at 11:36 [ QUOTE ]

เรียน ทีมงานที่เคารพ

ผมก็ได้ติดตามเวปวัดท่าซุงมาตั้งแต่เริ่มเปิดใหม่ๆ ผมคิดว่า ทีมงานฯก็พยายามจัดทำ ที่สำคัญมีข้อมูลแทบจะครบถ้วนมากกว่าที่ใดๆ ที่จัดทำมาก่อน

แต่ถ้าหากจะเน้นเรื่องเทคนิคการทำ ผมคิดว่าน่าจะให้ความสำคัญเป็นรอง จุดสำคัญคือเรื่องเนื้อหาสาระ และนโยบายในการวางตัวของเวป ต้องเป็นเวปที่เน้นแต่หลักธรรมจริงๆ

คือปราศจากอคติ ไม่เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง วางตัวเป็นกลาง เหมาะที่เป็นเวปของวัดท่าซุงจริง เพื่อสร้างความเชื่อมั่นให้แก่ท่านสาธุชน ที่เคารพนับถือพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ หรือผู้ที่จะเริ่มเข้ามาศึกษา จะได้มีความศรัทธายิ่งขึ้นนะครับ

เวปที่จะเป็นประโยชน์จริงๆ ผมคิดว่าทีมงานฯ ก็ได้ทำอย่างดีแล้ว โดยเฉพะแบนเนอร์นั้น สุดยอดจริงๆ ใครที่ชมภาพวัดแล้ว ที่ไม่เคยไปก็อยากไป ที่เคยไปแล้วก็อยากไปอีก และกว่าจะตัดต่อภาพมาได้อย่างนี้ ถ้าเราทำเองคงไม่ไหว ใช่ไหมครับ

ผมไม่เปนงานดีไซน์หรือออกแบบแบนเนอร์ แต่ได้เห็นฝีมือแล้ว ผมคิดว่าน่าเหนใจคนทำด้านนี้ ทั้งนี้ไม่รวมข้อมูลที่ทีมงานได้นำเสนอ พวกเราคนอ่านข้อมูลคงจะต้องรักษาน้ำใจซึ่งกันและกัน ไม่ควรนำเวปไปเปรียบเทียบกับเวปอื่นที่ทันสมัยกว่า คิดว่าทีมงานคงคิดไว้แล้ว แต่คงค่อยเป็นค่อยไป คิดว่ายังดีกว่าไม่มีเวปนะครับ แค่นี้พวกเราที่อยู่ห่างไกลวัด ก็ได้สาระประโยชน์อย่างหาประมาณมิได้

จึงขอขอบคุณและให้กำลังทีมงานทุกท่านไว้ด้วยครับ.

[*] posted on 27/5/10 at 13:11 [ QUOTE ]

ผมมีความคิดเห็นในเรื่องนี้ว่า เจตนาเป็นอย่างไร ถ้าเจตาดีก็ขอโมทนา ถ้าเจตนาไม่ดีก็รับกรรมไปแต่ต้องทำตามธรรม (ธรรม ในที่นี้หมายถึงความเป็นธรรมและขั้นตอนที่ถูก)คนที่ทำย่อมรู้ว่าอันไหนบุญอันไหนกรรม

[*] posted on 29/5/10 at 23:11 [ QUOTE ]

ผมอยู่ทั้ง 2 เว็ปครับ......^^

[*] posted on 31/5/10 at 17:28 [ QUOTE ]

จาก : wallop191@gmail.com
หัวเรื่อง : ติดต่อทีมงาน : ธรรมะของพ่อ
วันที่ : 29/05/10 01:30

ผมชอบหลวงพ่อท่านเทศนาเพื่อการหลุดพ้นจริงๆ วันไหนถ้าผมไม่ได้ฟังธรรมะของหลวงพ่อผมจะทำงานไม่ได้เลยครับเวลาผมนอนผมจะเปิดธรรมะหลวงพ่อฟังจนหลับถึงตอนเช้า เวลาตื่นตอนดึกก็จะได้ยินหลวงพ่อคอยเตือนคอยสอนผมอยู่ตลอดเวลา บ่อยครั้งที่หลับแล้วรู้สึกว่าได้นั่งฟังธรรมะจากตัวท่านจริง เพราะผมเห็นหลวงพ่อนั่งเทศอยู่ตรงหน้าผม

พระคุณเจ้าครับผมทำแบบนี้มาเกือบ 2 ปีแล้วครับ ผมทำแบบนี้ได้ไหมถูกต้องไหมครับ เวลาผมขับรถไปทำงานผมก็ฟังไปตลอดทางได้สมาธิดีครับ เพราะผมตั้งใจฟังทุกถ้อยคำที่ท่านพูด ผมยังไม่เคยไปวัดท่าซุงเลยครับเคยแต่ส่งเงินไปทำบุญ วันจันทร์นื้ผมจะส่งไปทำบุญกับทางวัดอีก 2000 บาท

ผมเคยไปบ้านสายลมสามครั้งแล้วครับไปซื้อcd ของหลวงพ่อตอนนี้ผมมีประมาณ 40 แผ่นครับ ถ้าผมไม่เจอหลวงพ่อไม่รู้ว่าผมจะไปอยู่นรกขุมไหน ผมชอบฟังหนีนรกของหลวงพ่อมากครับ ขอบพระคุณหลวงพ่อและพระสงฆ์ทุกรูปมากครับ ถ้าผมไม่ตายก่อนผมจะไปกราบหลวงพ่อ

เพราะว่าตอนนี้หลวงพ่อเป็นส่วนสำคัญของชีวิตผมแล้ว ตั้งแต่เกิดมานอกจากพ่อแม่แล้วก็ไม่มีใครสอนผมก็มีหลวงพ่อท่านสอนให้ละอายต่อบาป บ่อยครั้งฟังหลวงพ่อเทศเกิดอาการปีติ น้ำตาไหลออกมาเอง แต่มีความสุขมากๆจนบอกไม่ถูกครับขอบพระคุณครับ.....

รบกวนพระคุณเจ้าชี้แนะการรักษาศิลให้มั่นคง กระผมจะไปฝึกมโนมยิทธิ ศิล 4 ข้อผมทรงได้จะมีก็ข้อ5 เท่านั้นที่กระผมยังทรงไม่ได้แต่ก็ไม่ถึงกับกินทุกวัน เดือนหนึ่งก็ 2 ครั้งกินน้อยหรือกินมากก็ถือว่าผิดศิลอยู่ดี เพราะขัดใจเพื่อนไม่ได้กระผมไม่รู้จะทำยังไง เพราะมันคะยั้นคะยอให้กิน.

ขอบพระคุณอย่างสุง
วรรลพ วงษ์ไชยา

จาก : วัชระ ปัจจุบัน
หัวเรื่อง : สมาธิ
วันที่ : 26/05/10 07:29

นมัสการอาจารย์ผมขอเรียนถามเรื่องการนั่งสมาธิ
ผมนั่งไม่ถึงไหนเลยครับไม่ทราบเป็นเพราะอะไรผมไป
ไปฝึกที่ท่าวัดของท่านอาจารย์แล้วมันก็ไม่ได้เรื่องเลยครับ

จึงกราบเรียนถามท่านอาจารย์
พระวัชระ สุกกฺธมฺโม

[*] posted on 4/6/10 at 08:56 [ QUOTE ]

4 มิถุนายน 2553

เรื่อง มีผู้กล่าวอ้างถึงพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ในเวปไซด์
เรียน ผู้อ่านทุกท่าน

เนื่องจากมีผู้แจ้งอีเมล์ถึงทีมงานว่า มีการส่งอีเมล์ต่อๆ กันไปว่า มีคนลงเรื่องที่กล่าวพาดพิงถึง "พระเดชพระคุณหลวงพ่อพาท่องเเดนไตรภูมิ" หรือหลวงพ่อสั่งให้เขียน "ขอบคุณคนโกงเพื่อต่ออายุให้ในหลวงอีก 12 ปี" ในเวปไซด์แห่งหนึ่ง เมื่อได้ตรวจสอบโดยละเอียดแล้ว เห็นว่าอาจจะเกิดความเข้าใจผิด และเกิดความเสียหายแก่ทางวัดท่าซุงได้ หากท่านผู้ใดได้อ่านพบบทความเหล่านี้บ้าง ขอให้เข้าใจว่าทางวัดมิได้มีส่วนรู้ส่วนเห็นในเรื่องนี้แต่อย่างใด คงเป็นความเข้าใจของท่านผู้นี้เอง ที่ใช้ "มโนมยิทธิ" ในทางตรงข้ามกับที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อสั่งสอนไว้

ฉะนั้น ตามที่กล่าวอ้างว่า ได้ถอดจิตสนทนากับพระเดชพระคุณหลวงพ่อและยมบาลอยู่ที่สำนักพญายมราช แล้วพระเดชพระคุณหลวงพ่อและยมบาล สั่งให้เขียนเตือนสติเพื่อนมนุษย์โดยด่วนนั้น โดยข้อความได้เกี่ยวข้องกับสถาบันพระมหากษัตริย์และนักการเมือง ซึ่งเป็นเรื่องของทางคดีโลกทั้งนั้น

ท่านผู้นี้ได้ทำ "หนังสือจากสำนักพญายมราชสู่แดนมนุษย์" แจ้งเข้าไปถึงสำนักพระราชวัง ตลอดถึงสำนักงานสื่อสารมวลชนต่างๆ ทั้งในประเทศและต่างประเทศ ทำให้เกิดความเข้าใจผิด คิดว่าผู้นี้มีความเกี่ยวข้องกับวัดท่าซุง เพราะมีการแสดงภาพถ่ายร่วมกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ในสมัยที่ท่านมีชีวิตอยู่ด้วย

ด้วยเหตุนี้ ทางพระผู้ใหญ่ท่านหนึ่งได้ขอประกาศให้ทราบโดยทั่วกันว่า ผู้ที่ได้โพสต์ข้อความดังกล่าวนี้ ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับวัดท่าซุงแต่อย่างใด อีกทั้งผู้ที่ได้วิชา "มโนมยิทธิ" นี้จริง จะต้องนำไปใช้ด้านคดีธรรมแต่เพียงอย่างเดียว คือ การขจัดกิเลสในใจของตนเองเท่านั้น

จะอ้างว่าทำเพื่อความรักชาติ รักสถาบันพระมหากษัตริย์ รักพระพุทธศาสนา หรืออย่างไรก็ตาม แต่ในด้านตรงข้ามกลับทำลายสำนักของครูบาอาจารย์ด้วยความประมาท หรือจิตใต้สำนึกของตนเองที่เข้ามาสอดแทรกก็เป็นได้ ควรที่จะได้ระมัดระวัง ตามที่คิดหวังดีว่าจะช่วยชาติบ้านเมืองนั้น กลับทำลายความดีของตนเองและผู้อื่นเสียสิ้นแล้ว

พระผู้ใหญ่ในวัดท่าซุงท่านนี้ยังกล่าวอีกว่า ในสมัยที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ยังมีชีวิตอยู่ ผู้ที่ได้มโนมยิทธิ์ชัดเจนแจ่มใส บางท่านก็นำไปใช้ประโยชน์ได้ดี แต่บางท่านนำไปใช้ไม่ถูกต้อง ถูก "อุปาทาน" เล่นงานเป็นตัวอย่างมากมายหลายรายแล้ว. ท่านสมาชิกอ่านข้อความได้
คลิกที่นี่

ทีมงาน "เวปวัดท่าซุง"

[*] posted on 4/6/10 at 20:47 [ QUOTE ]

เข้าไปอ่านมาแล้วครับ...สำนวนวาจา ไม่เหมาะสมที่ใช้คำว่าเป็นลูกที่ดีของพ่อ เพราะเป็นการยุยงให้แตกร้าวกัน....

นักปฏิบัติที่ดีควรเฉยก่อน ดูให้ปล่อยไปตามกฏของกรรม นี่แหละเรื่องโลก ๆ ...

.....ลูกชาย.....

[*] posted on 25/6/10 at 19:40 [ QUOTE ]

ผมได้เข้ามาที่เว็บวัดท่าซุงนี้นาน ๆ ครั้ง เพิ่งได้ทราบว่าเรื่องดังกล่าวระหว่างเว็บไซต์ยังยืนยาวถึงเกือบกลางปีนี้ ..

โดยส่วนตัว .. ความรู้สึกที่มีถึงผู้จัดทำเว็บอื่นนั้นไม่ค่อยจะดีนัก เพราะผมได้เคยสัมผัสการถูกกระทำบางอย่าง จึงไม่ค่อยให้ความเชื่อใจทางนั้น

หวังว่าปัจจุบันนี้เรื่องที่เข้าใจกันยากคงจะคลี่คลายกันไปแล้ว

ตัวผมเองเมื่อเห็นเว็บบอร์ดแห่งใดนำเรื่องที่หลวงพ่อท่านสอนไว้ไปลง ก็มักจะอ่าน หากเห็นว่าผิดเพี้ยนหรือไม่ครบถ้วน หรือไม่ใช่คำสอนของหลวงพ่อ ผมก็พยายามที่จะแจ้งลบ หรือพิมพ์ชี้แจงเพิ่มเติมอยู่เสมอ

เห็นแล้วเหน็ดเหนื่อยใจเหลือเกิน โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องคุณคนที่เขียนหนังสือเรื่องนั้น

ปล. รบกวนท่าน webmaster หากเป็นไปได้ ช่วยบอกท่านบรรณาธิการ หรือฝ่ายพิสูจน์อักษรของหนังสือ "ธัมมวิโมกข์" ด้วยว่า ประมาณปลายปีที่แล้ว หรืออย่างน้อยตั้งแต่ต้นปี 2553 เป็นต้นมา การสะกดภาษาไทยในหนังสือ สะกดผิดมากเหลือเกิน ผมอ่านพบมีแทบทุกเล่ม ทั้งในบางเล่มมีคำสั่งของโปรแกรมเพี้ยนหลุดเข้ามาแทนก็มีเหมือนกัน ยังคงสะกดผิดจนถึงเล่มปัจจุบัน

เรื่องการใช้และสะกดภาษาไทยก็สร้างความหน่ายใจให้ผมเช่นกันครับ ขอบพระคุณครับ

[ PROFILE ] Visit User's Homepage [ FIND ] [ U2U ]
[*] posted on 25/6/10 at 23:55 [ QUOTE ]

คณะกรรมการวัดท่าซุงกรุณาช่วยทำหนังสือและเผยแพร่ธรรมมะหลวงพ่อของผมให้มากๆน๊ะครับ สำหรับคนจนที่ไม่มมีเงินไปทำสังฆทานด้วยน๊ะครับ แบบเลือกสรรหนังสือที่หน้าจะให้ความรู้และเผยแพร่ธรรมมะของพระพุทธเจ้ามากที่สุด เพราะเคยไปวัดท่าซุง ไปทำบุญ แต่มีกรรมการบางประเภทไม่รับเงินน้อย ชอบเงินมากๆๆ ไม่รับเศษเงิน เป็นที่หน้าเศร้าใจ แต่ผมก็ไม่ได้เลิกที่จะไปวัดน๊ะครับ ผมคิดว่าคนประเภทนี้ทำให้วัดเสื่อมเสีย วัดท่าซุงก็คงเริ่มสร้างมาจากเศษเงินเศษสตางค์ คงไม่ได้เริ่มจากเงินล้าน ก็กรุณารักษาศิลให้บริสุทธิ์ เหมือนที่หลวงพ่อท่านทรงบอกตักเตือนพวกเราเสมอ ดังนั้นคณะกรรมการก็กรุณาปฏิบัติตัวให้เป็นที่หน้าเคารพและมีศิลด้วย จะได้มีคนไปวัดเยอะ และพากันไปพระนิพพาน กลัวจะพากันไปนรก ถ้ายังมีบุคคลประเภทนี้อยู่ กิเลสมันกินจนไม่รู้ตัว ขอบคุณมากครับ รักหลวงพ่อมากๆๆๆๆ คนอื่นผมไม่รู้แต่อย่าทำให้พระพุทธเจ้าและหลวงพ่อเสื่อมเสียก็แล้วกัน จะออกมาด่า

[*] posted on 27/6/10 at 09:13 [ QUOTE ]

นี่ก็เป็นวิธีเผยแพร่อีกแบบหนึ่งของเว็บไซด์ที่เป็นตัวอย่างที่ดี โดยการไปหาข้อมูลจากเว็บอื่นมาโพสต์ เพื่อจะได้รับคะแนน "อนุโมทนา" โดยการถือวิสาสะกันตามมรรยาทที่ดี ซึ่งมีลีลาหลายรูปแบบยากที่จะคณนา

คนที่เข้ามาอ่านต่างก็โมทนาคนที่เอามาโพสต์ แต่คนที่ทำข้อมูลเกือบตาย หามีใครอนุโมทนาไม่ แม้แต่คำขอบคุณเจ้าของกระทู้เดิมยังไม่มีเล้ย คนเรามันช่างทำดีแต่ไม่ถูกดี เว็บสายหลวงพ่อเราเขาเบื่อระอากันไปตามๆ กัน ลองมาอ่านอีเมล์จากผู้จัดทำท่านหนึ่งก็แล้วกัน..(ขออภัยต้องงดการออกชื่อ)

จาก : KoPay
หัวเรื่อง : ขอคำปรึกษา เรื่องการจ ัดทำเว็บไซ ต์คำสอนหลวงพ่อ
วันที่ : 25/06/10 21:00

เรียน คณะผู้ดำเนินการจัดทำเว็บไซต์วัดท่าซุง

สืบเนื่องจากผม นาย....... ( ใช้ชื่อบน internet ว่า Amine ) ได้จัดทำเว็บไซต์....... โดยพิมพ์จากหนังสือคำสอนของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ (พระราชพรหมยาน) ซึ่งดำเนินการมาตั้งแต่ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2543 จนกระทั่งถึงในปัจจุบันนี้

ก่อนจะปรึกษาคงต้องขอเท้าความในรายละเอียดการทำเว็บไซต์เสียก่อน นั่นคือ
ในสมัยที่ผมได้ดำเนินการนั้นยังคงมีเพียงเว็บพระรัตนตรัยของพี่โต และเว็บวัดบนเว็บของพี่เทพ เท่านั้นที่มีคำสอนหลวงพ่อ นอกจากนั้นก็เพียงการสนทนากันใน irc และเว็บบอร์ดที่บอร์ดพระรัตนตรัย ซึ่งแต่ละเว็บไซต์ยังไม่มีเนื้อหาคำสอนมากนัก

ทางผมเองจึงมีความคิดที่จะจัดทำเว็บไซต์ที่มีเฉพาะคำสอนเท่านั้น โดยไม่มีเว็บบอร์ดเพื่อไม่ให้เกิดความวุ่นวายจากการสนทนา มีความตั้งใจหลักคือ พิมพ์หนังสือคำสอนหลวงพ่อที่มีการจัดพิมพ์สมัยที่หลวงพ่อยังทรงชีวิตอยู่เท่านั้น หนังสือที่ออกในภายหลังหากจะพิมพ์ก็จะพิมพ์เพียงบางเล่ม จะพิมพ์จนกว่าชีวิตจะหาไม่ เสร็จสมบูรณ์หรือไม่ก็ไม่เป็นไร

การดำเนินการในสมัยนั้นเมื่อผมได้เริ่มต้นจัดทำเว็บไซต์ไปเล็กน้อยไม่กี่เดือน ผมก็ได้เขียนจดหมายส่งไปหาพระครูปลัดอนันต์ ท่านเจ้าอาวาส โดยมีใจความขออนุญาตจัดทำเว็บไซต์ อันมีรายละเอียดส่วนบุคคลเบื้องต้นของผมและภาพหน้าตาของผม โดยได้ขอความกรุณาให้ท่านตอบกลับไม่ว่าท่านจะอนุญาตหรือไม่อนุญาตก็ตามที ผมจะได้ดำเนินการถูกว่าจะทำต่อหรือไม่ทำ แต่ก็ไม่ได้รับจดหมายตอบกลับแต่อย่างไร

ครั้นต่อมาระยะหนึ่งประมาณ 1 ปีผ่านไป ผมจึงได้เข้าไปขออนุญาตจากท่านดร....... ที่ซอยสายลม แต่เพียงเอ่ยปากว่า ผมคิดจะทำเว็บไซต์ .. ยังไม่ทันจะอธิบายสิ่งใด ท่านก็ออกปากว่าไม่อนุญาต (ในสมัยนั้นยังไม่มีการจัดตั้งสมาคมศิษย์หลวงพ่อ) ผมจะพูดต่อ ท่านก็มองไปทางอื่น ไม่สนใจคำพูดที่ผมจะพูด

ผมจึงได้แต่เศร้าใจกลับไป เนื่องจากในสมัยนั้นผมยังอายุเพียง 22 ปี จึงไม่กล้าที่เข้าไปขออนุญาตจากท่านเจ้าอาวาสโดยตรงด้วยวาจา เมื่อกลับถึงบ้านจึงครุ่นคิดแต่เพียงว่า จะต้องเลิกทำเว็บหรือนี่ เสียดายความตั้งใจของตนเอง คิดไปจนหลับในเวลากลางวัน แล้วจึงฝันเห็นภาพหน้าหลวงพ่อชัดเจน พร้อมเสียงว่า "ทำต่อไปเถอะ อีกหน่อยจะสำคัญ" เมื่อผมตื่นขึ้นจึงตัดสินใจดำเนินการต่อมาจนปัจจุบันนี้ ... ซึ่งระหว่างนั้นก็ได้มีเว็บไซต์ลูกศิษย์หลวงพ่อเกิดขึ้นและดับไปมากมายหลายเว็บ

แต่เมื่อพ.ศ.2551 ซึ่งทางเว็บไซต์วัดท่าซุง อันเป็นเว็บไซต์หลักที่ได้รับอนุญาตให้ดำเนินการจากทางวัด ได้เกิดขึ้น .. ทางผม จึงได้เกิดความลังเลใจว่าจะทำเว็บไซต์ของตนเองต่อไปหรือจะอย่างไรดี แต่ในช่วงหลังจากนั้นผมก็ไม่ค่อยจะว่างในการทำเว็บไซต์สักเท่าไหร่ จึงยังไม่ได้คิดจนถึงที่สุดว่าจะทำอย่างไร

ครั้นเมื่อได้อ่านในกระทู้เกี่ยวกับห้ามคัดลอก เพราะถือเป็นขโมยของสงฆ์บ้าง หรือเรื่องกับเว็บไซต์พลังจิตบ้าง .. ผมจึงได้เกิดความกังวลใจในการจัดทำเว็บไซต์.....ที่ผมได้ดำเนินการอยู่เป็นอย่างมาก แม้จะเป็นเว็บเล็ก ๆ และเงียบ ๆ

จึงขอเรียนปรึกษาทางท่านคณะผู้ดูแลเว็บไซต์วัดท่าซุงว่า .. "ท่านทั้งหลายมีความเห็นที่จะให้ผมยกเลิกการดำเนินการเว็บไซต์.....ลงทันทีหรือให้ดำเนินการต่อไปได้ครับ" ผมจะใช้คำแนะนำนั้นในการตัดสินใจของผมต่อไป

โดยส่วนตัวแล้วใจจริงของผมก็อยากจะดำเนินการต่อเพื่อให้สมดังเจตนาของผมตลอด 10 ปีที่ผ่านมา แต่ผมอยากจะดำเนินการตามความคิดเห็นของทางวัดมากกว่า ไม่อยากจะฝ่าฝืนกฎของทางวัดครับ

ตัวผมเองนั้นได้เคารพในองค์หลวงพ่อมาโดยตลอดตั้งแต่จำความได้เพราะคุณยายซึ่งเป็นแม่ชีได้สั่งสอนผมมาตั้งแต่ผมเกิด ดังนั้นแล้วกฎคือกฎ ขอความกรุณาแนะนำด้วยครับ

นอกจากกรณีขอเรียนปรึกษาเรื่องการดำเนินการเว็บไซต์....แล้ว ผมใคร่ขอพูดคุยเพิ่มเติมข้อมูลและสอบถามในข้อสงสัยสักเล็กน้อย ดังนี้ครับ

1. ขอเรียนเล่าเรื่องที่ผมเคยได้รับการกระทบจากคุณ.... เว็บไซต์...... ซึ่งเป็นช่วงประมาณ พ.ศ.2545 ในขณะนั้นผมได้จัดทำเว็บไซต์.....บนพื้นที่ฟรีของเว็บไซต์ www.tripod.com ซึ่งทำให้มีป้ายโฆษณา (banner) ของเว็บไซต์นั้นอยู่ทุกหน้าในขณะอ่านคำสอน

ได้มี e-mail จากคุณ..... มาถึงผมว่า เขาอยากจะสนับสนุนเว็บไซต์ธรรมะ ให้อยู่รวมกัน ให้อยู่อย่างไม่ต้องมีป้ายโฆษณามาเกะกะ เสนอให้ผมไปใช้พื้นที่ (host) ที่เขาจะแบ่งให้ผมใช้บนพื้นที่ของเขา เพราะเขาบอกว่าเขาได้ทำเว็บไซต์ให้กับร้านอาหารในต่างประเทศหลายร้าน

ในขณะนั้นผมก็สองจิตสองใจ แต่พิจารณาแล้วเห็นว่าคงจะไม่เป็นอะไร เพราะเพียงใช้พื้นที่ฟรีที่มีคนเสนอให้ ไม่น่าจะเกิดผลอะไร แต่เมื่อใช้ได้เพียงไม่กี่เดือน อยู่ ๆ ทางคุณ......ก็ได้ปิดพื้นที่นั้นไปโดยไม่บอกกล่าวผมล่วงหน้าแต่อย่างใด ผมจึง e-mail กลับไปสอบถาม เขาก็ไม่ตอบสิ่งใดแก่ผมเลยไม่ว่าจะเขียนไปกี่ฉบับก็ตามที จึงทำให้สุดท้ายแล้วผมต้องตัดสินใจเช่าพื้นที่เว็บไซต์เป็นของตนเอง

หลังจากนั้นสักระยะ เว็บไซต์.....ก็ถือกำเนิดขึ้นมา ... พร้อมหมวดหนึ่งซึ่งมีคำสอนหลวงพ่อ โดยเฉพาะ คำสอนจากหนังสือเรื่องอภิญญา เมื่อได้กดเข้าไปอ่าน ปรากฎว่า ... ทั้งภาพสแกนและการจัดแต่งสีตัวอักษรต่าง ๆ ในนั้น เป็นสิ่งที่มาจากเว็บไซต์.....ผมทั้งหมด (สังเกตได้ชัดเพราะตัวอักษรคำสอน บางตอนผมจะแต่งสีให้สวยงาม รวมถึงชื่อไฟล์รูปภาพก็ตรงกัน) โดยไม่มีการอ้างถึงแต่อย่างใด

แม้ว่าการทำให้ธรรมะนั้นเข้าถึงคนจำนวนมากจะเป็นสิ่งดี แต่ผมก็รู้สึกว่าเขาขาดมารยาทและความจริงใจไปสักหน่อย ผมจึงไม่ได้ให้ความสนใจในเว็บ.....มากนัก จนปัจจุบันเว็บนั้นได้ใหญ่โตกว้างขวาง แต่ผมก็ไม่อยากจะพิมพ์อะไรในเว็บนั้นเนื่องจากเหตุดังกล่าวทั้งหมด

ที่นำมาเล่าเพียงอยากให้ทราบถึงพฤติกรรมของเจ้าของเว็บไซต์.....เท่านั้นครับอาจจะมีผลต่อการตัดสินใจของท่านทั้งหลาย ส่วน e-mail ในการสนทนาสมัยนั้นกับคุณ...... ถ้าจำไม่ผิดผมน่าจะยังไม่ได้ลบไป ไม่ได้กล่าวหาแต่อย่างใด

2. ผมสงสัยในเรื่องการคัดลอกต่าง ๆ ในเว็บไซต์.... ซึ่งได้มีการกล่าวถึงที่ www.watthasung.com/wat/viewthread.php? tid=581 ในเรื่องคุณ.... ซึ่งผมไม่ได้รู้จักเป็นการส่วนตัว แต่ได้เห็นไฟล์วีดีโอในการหล่อพระพุทธรูป ที่ทำการหล่อพระพุทธรูป พระเจ้าองค์แสน ในบริเวณวัดท่าซุง เมื่อปลายปี 2552 จึงยังความสงสัยว่า สรุปแล้ว ทางวัดท่าซุงยอมรับเว็บไซต์.....แล้วหรืออย่างไร

ทั้งหมดที่ได้พิมพ์มา ขอขอบพระคุณทางคณะผู้จัดทำเป็นอย่างสูงที่ได้อ่านจนจบ ตัวผมเองนั้นไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ไม่ว่าจะได้รับคำแนะนำเช่นไร ผมก็ยังมีความสุขดีอยู่กับคำสอนที่หลวงพ่อท่านได้สั่งสอนตลอดมาครับ และยังคงถวายสังฆทานทุกเดือนที่ซอยสายลมสม่ำเสมอตราบจนชีวิตจะหาไม่

ขอบพระคุณครับ
Amine

[*] posted on 4/8/10 at 15:41 [ QUOTE ]

ตอบคำถามจากอีเมล์

เรียน คุณ Amine ที่นับถือ

ผมได้อ่านข้อความของคุณแล้ว พร้อมกับขอนำมาลงในเวปนี้ เพื่อให้ผู้อ่านทั้งหลายได้อ่าน แล้วจะได้ร่วมมีส่วนร่วมในการออกความเห็นด้วย แต่เวลาผ่านมาหลายวันแล้ว ผมคงจะได้มีความเห็นในเรื่องนี้เสียที

ผมได้เห็นชื่อคุณAmine มาตั้งแต่เริ่มเปิดเวปไซด์ อีกทั้งยังจำได้ว่า คุณได้โพสข้อความว่า หากมีอะไรให้ช่วยขอให้บอกได้ ผมอ่านแล้วก็ทราบดีว่า คุณมีเจตนาดีต่อวัดท่าซุง และมีความเคารพนับถือพระเดชพระคุณหลวงพ่อมานานแล้ว จนกระทั่งได้นำข้อมูลของวัดไปเปิดเป็นเวปไซด์ ภายหลังมีเวปวัดท่าซุงเกิดขึ้น จึงมีความกังวลดังนี้ว่า

"...ครั้นเมื่อได้อ่านในกระทู้เกี่ยวกับห้ามคัดลอก เพราะถือเป็นขโมยของสงฆ์บ้าง หรือเรื่องกับเว็บไซต์พลังจิตบ้าง .. ผมจึงได้เกิดความกังวลใจในการจัดทำเว็บไซต์.....ที่ผมได้ดำเนินการอยู่เป็นอย่างมาก แม้จะเป็นเว็บเล็ก ๆ และเงียบ ๆ

จึงขอเรียนปรึกษาทางท่านคณะผู้ดูแลเว็บไซต์วัดท่าซุงว่า .. "ท่านทั้งหลายมีความเห็นที่จะให้ผมยกเลิกการดำเนินการเว็บไซต์.....ลงทันทีหรือให้ดำเนินการต่อไปได้ครับ" ผมจะใช้คำแนะนำนั้นในการตัดสินใจของผมต่อไป

โดยส่วนตัวแล้วใจจริงของผมก็อยากจะดำเนินการต่อเพื่อให้สมดังเจตนาของผมตลอด 10 ปีที่ผ่านมา แต่ผมอยากจะดำเนินการตามความคิดเห็นของทางวัดมากกว่า ไม่อยากจะฝ่าฝืนกฎของทางวัดครับ.."

ตามความเห็นของผมคิดว่า ทางวัดก็คงไม่รู้จะทำอย่างไร เพราะข้อมูลได้นำไปลงเวปไซด์กันหลายเวปแล้ว หากเวปของคุณจะเลิก เวปอื่นก็ต้องเลิกไปด้วย คิดว่าคงเป็นไปไม่ได้ละนะ

ทางที่ดีเมื่อเวปของวัดได้เปิดแล้ว หากมีการแจ้งบอกแจ้งเตือนอย่างไร ก็น่าจะรับฟังกันบ้าง เพราะเวปก็เหมือนกับสื่อของวัด ทางเวปจะลงข่าวอะไร ต้องได้รับทราบจากพระผู้ใหญ่ที่รับผิดชอบอยู่แล้ว ใจจริงของผมอยากจะประสานกับเวปแนวร่วมทั่วไป ที่ได้ลงคำสอนของหลวงพ่อมาแล้ว

แต่พอเข้าไปสำรวจตรวจดูแล้ว เห็นว่าไม่กี่เวปเท่านั้นที่นำคำสอนของหลวงพ่อมาลงเป็นการเฉพาะ ส่วนใหญ่ก็จะลงคำสอนของผู้อื่นไปด้วย บางเวปแจกซีดีของตัวเองและของครูบาอาจารย์ไปด้วย เหมือนจะแจกของลูกศิษย์คู่ไปกับอาจารย์นั่นแหละ

เรื่องเหล่านี้คงไม่ละเอียดพอ เพราะเข้าใจว่าทำดี แต่ความจริงเขาเรียกว่า "ทำดีแต่ไม่ถูกดี" ถ้าเป็นแบบนี้คิดว่า เวปนั้นน่าจะเลิกไปอย่างที่คุณคิด แต่ถ้าคุณไม่ได้ทำแบบนั้น ทางเวปหลักได้มองดูแล้ว คุณมีความเข้าใจในเจตนาดีนี้ คิดว่าทำต่อไปแล้วเป็นตัวอย่างให้เวปอื่นได้ทำในสิ่งที่ถูกต้องด้วย อย่างเช่นเวปพุทธาวุธของคุณ และเวปหลวงพ่อฤาษี.คอม ที่ลงแต่เรื่องของหลวงพ่อล้วนๆ

ความจริงทางผู้จัดทำเวปวัดท่าซุง พยายามที่รักษาความเป็นกลาง คือไม่เข้าข้างฝ่ายใด ไม่ตำหนิผู้ใด คือไม่อยากหาเรื่องกับใคร ให้มองว่าเป็นการทะเลาะกันเอง ฉะนั้น ถ้าผู้ใดได้อ่านแล้ว อย่านำไปโพสต่อ เพราะไม่อยากให้มีเรื่องยุ่งภายหลัง เพราะแค่ทำข้อมูลก็เหนื่อยกันพอแล้ว ขี้เกียจมานั่งชี้แจงกันอีก หากมีการฝ่าฝืนทางทีมงานฯ ก็อาจจะเลิกทำเหมือนกับที่คุณ Amine คิดไว้เช่นกัน

ผู้จัดทำ

รบกวนชี้แนะการรักษาศิลให้มั่นคง กระผมจะไปฝึกมโนมยิทธิ ศิล 4 ข้อผมทรงได้จะมีก็ข้อ5 เท่านั้นที่กระผมยังทรงไม่ได้แต่ก็ไม่ถึงกับกินทุกวัน เดือนหนึ่งก็ 2 ครั้งกินน้อยหรือกินมากก็ถือว่าผิดศิลอยู่ดี เพราะขัดใจเพื่อนไม่ได้กระผมไม่รู้จะทำยังไง เพราะมันคะยั้นคะยอให้กิน.

ขอบพระคุณอย่างสุง
วรรลพ วงษ์ไชยา

เรียน คุณวรรลพ ที่นับถือ

เรื่องการรักษาศีล 5 นั้น หลวงพ่อเคยแนะนำนายอำเภอบ้านตาก จ.ตาก ท่านให้รักษาศีลวันละ 2-3 ชม. เท่านั้น ภายหลังได้มากราบเรียนหลวงพ่อถึงวัด บอกว่าเวลานี้สามารถรักษาศีลได้ทั้งวันแล้วละครับ

ฉะนั้น จะเห็นว่าหลวงพ่อท่านแนะนำให้รักษาความดี ไม่ต้องทำหนัก แต่ให้ทำจากเบาๆ ไปก่อนเท่านั้นเอง

ผู้จัดทำ

นมัสการอาจารย์

ผมขอเรียนถามเรื่องการนั่งสมาธิ ผมนั่งไม่ถึงไหนเลยครับ ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรผมไปฝึกที่ท่าวัดของท่านอาจารย์แล้วมันก็ไม่ได้เรื่องเลยครับ

จึงกราบเรียนถามท่านอาจารย์
พระวัชระ สุกกฺธมฺโม

นมัสการ ท่านวัชระ ที่เคารพ

....เรื่องการทำสมาธิ คงวัดแค่นี้ไม่ได้นะครับ พยายามทำต่อไปก็แล้วกัน เดินหน้ามั่งถอยหลังมั่งก็ยังดี เหมือนหยาดน้ำที่หยดลงมา ใช้เวลานานๆ มันก็เต็มเอง โดยมากหลวงพ่อท่านให้ใช้เวลาน้อยๆ แต่ทำบ่อยๆ ถ้าภาวนาไม่ดี ให้ใช้พิจารณานำหน้าก่อนก็ได้นะครับ

ผู้จัดทำ

กราบเรียนคณะผู้จัดทำเวปวัดท่าซุง

ต้องกราบขอขมาพระรัตนตรัยและผู้มีพระคุณทุกท่านไว้ตั้งแต่เริ่มต้น ที่บังอาจแสดงความคิดเห็น แต่ที่ทำไปเพราะไม่อยากให้คำสอนของหลวงพ่อเลือนหายไปตามกาลเวลาหรือลูกศิษย์ทะเลาะกัน และไม่ปรองดองกัน จนเป็นเหตุให้คนสายอื่นดูหมิ่นได้ หรือเป็นเหตุให้วัดท่าซุงเป็นเป็นวัดที่หลวงพ่อท่านได้สร้างมาด้วยมือท่านเอง ต้องเสื่อมสลายลงไปเพราะคนเข้าใจผิด แม้ว่าเรื่องนี้จะเป็นโลกธรรมที่มีเจริญก็มีเสื่อมแต่ว่าก็อยากจะรักษา บำรุงไว้นานๆ ซึ่งนี้เป็นคำอธิษฐานหนึ่งขอดิฉันที่จะพยายามรักษาสมบัติของพ่อให้ดีที่สุด แม้ว่าจะทำได้เล็กน้อยก็ตาม

เนื่องด้วยดิฉันได้อ่านกระทู้เรื่องที่คนกอปปี้คำสอนหลวงพ่อไปเผยแผ่ และได้ติดตามเรื่องราวนี้มาโดยตลอด ทำให้คิดว่าควรจะทำอะไรบ้างแล้ว

แม้ว่าจะมีความรู้อันน้อยนิดและเป็นเพียงสัตว์โลกตัวเล็กๆ แต่อยากจะเสนอความคิดเห็นบ้าง โดยดิฉันอยากจะเสนอให้ทางวัดเราทำเวปของวัดอย่างจริงจัง มีคนรับผิดชอบและพัฒนาให้มีเนื้อหาทันสมัยและหลากหลาย แต่เป็นเฉพาะเรื่องหลวงพ่อและวัดเรา อีกทั้งเป็นสื่อให้กับคนที่มาไม่ทันหลวงพ่อได้ศึกษาธรรมะที่มีคุณค่ายิ่ง อย่างถูกทางและถูกต้องตามระเบียบที่ทางวัดได้วางไว้

เป็นการสื่อสารระหว่างวัดกับลูกหลานหลวงพ่อกันเองและเป็นการทำหน้าที่ประชาสัมพันธ์หรือตัวแทนของวัดเราด้วย ที่มีความคิดแบบนี้เพราะดิฉันเป็นคนหนึ่งที่เข้าเวปของวัดมาตลอดเพราะมีความสุขที่ได้เห็นวัดและรูปหลวงพ่อ แต่ก็อยากจะให้เวปของวัดพัฒนามากกว่านี้ ดิฉันคิดว่าลูกหลานหลวงพ่อหลายๆท่านก็คงจะอยากให้เป็นอย่างนั้น

พร้อมทั้งคิดว่าเรื่องทุนนั้นเป็นเรื่องไม่ยาก เพราะเป็นการทำธรรมทานอย่างหนึ่ง ถ้าบอกบุญออกไปทุกคนเต็มใจที่จะทำอยู่แล้ว เมื่อมีทุนสนุบสนุนอย่างเต็มที่ก็ไม่น่าจะมีปัญหาที่จะทำเวปให้ดีมีคุณภาพมากขึ้น เรื่องการหาคนมาทำ ด้วยใจจริงได้ไม่ยาก

เพราะลูกหลานหลวงพ่อที่มีความสามารถมากมายที่พร้อมจะทำตรงนี้ และน่าจะมีหลายคนที่ปรารถนาจะเป็นธุระจัดการให้ หรือถ้ามีปัญหาเรื่องหาคนรับผิดชอบทำไม่ได้ ก็จ้างคนทำเป็นกิจจะลักษณะ โดยค่าใช้จ่ายก็ให้ลูกหลานช่วยกัน จองจ่ายกันไปหรือร่วมกันทำบุญค่าใช้จ่ายเวปก็จะยิ่งดี เพราะเป็นการทำธรรมทานที่ยิ่งใหญ่เช่นกัน

การทำแบบนี้เพื่อให้เวปวัดท่าซุงเราจะได้เป็นแบบอย่างเผยแผ่คำสอนของหลวงพ่ออย่างถูกต้องและองอาจ ไม่ด้อยหรือล้าสมัยไปกว่าเวปของคนอื่นๆ หรือเวปของวัดอื่นๆ ที่เค้าทำการกันได้อย่างดีและแพร่หลาย พร้อมทั้งไม่น่าเบื่อ อีกทั้งเวปยังจะได้เป็นลิขสิทธิ์ของวัดและจะได้ดำเนินการต่างให้ถูกต้องตามกฎหมายได้ง่าย

เมื่อมีใครทำอะไรไม่ถูกต้องตามกฎหมายเกี่ยวกับลิขสิทธิ์ อีกทั้งเป็นการช่วยเหลือลูกหลานหลวงพ่อผู้ที่เกิดไม่ทันท่าน ไม่ได้ชมบารมีท่านซึ่งก็ถือว่ามีบุญน้อยอยู่แล้ว แต่ถ้ามีเวปของวัดเป็นแหล่งความรู้ ศึกษาธรรมะ ก็จะทำให้คนศึกษาธรรมะที่ถูกต้อง ชัดเจนแบบลูกศิษย์หลวงพ่อรุ่นก่อนๆ ได้

สุดท้ายขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่เกี่ยวข้อง โลกวุ่นวายและยุ่งเหยิงอย่างนี้มานานแล้วและจะเป็นต่อไป ดังนั้นหลวงพ่อท่านจึงได้สอนให้พวกเรารีบไปนิพพานเสีย

นิพพานชาตินี้ค่ะ
เมธาวี

เรียน คุณเมธาวี ที่นับถือ

ผมลงจดหมายของคุณมานาน แต่ก็ไม่มีใครแสดงความเห็นเพิ่มเติม คงจะได้เวลาตอบจดหมายของคุณเสียที เพราะเห็นเป็นเจตาดีของคุณ ที่หวังจะให้เวปพัฒนาก้าวหน้าขึ้น แต่อยากให้แจ้งทางอีเมล์อีกครั้ง โดยระบุให้ละเอียดว่า สมควรจะปรับปรุงเรื่องไหนตรงไหน เพราะคนทำก็ไม่รู้ใจคนอ่าน หากทำได้จะพยายามแก้ไขปรับปรุงต่อไป

ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ

ผู้จัดทำ

Go To
Go To Top

ตั้งหัวข้อใหม่

Go To Top